[©]_[l-l]_[0*.]<->[G]_[I]_[0*`]_[î]
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
[©]_[l-l]_[0*.]<->[G]_[I]_[0*`]_[î]

[©]_[l-l]_[0*.]<<<τ╒>>>[G]_[I]_[0*`]_[î]

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Để nâng cao kỹ năng nghe và nói.

Go down 
Tác giảThông điệp
vipcongtu
8 túi ( up )
8 túi ( up )
vipcongtu

Để nâng cao kỹ năng nghe và nói. Empty
Bài gửiTiêu đề: Để nâng cao kỹ năng nghe và nói.   Để nâng cao kỹ năng nghe và nói. Icon_minitimeSun Jul 08, 2007 8:16 am

1. XEM LẠI CÁCH PHÁT ÂM CỦA CHÍNH MÌNH:
- Một trong những bí quyết để nghe tốt là tự mình phát âm tốt. Một khi bạn có thói quen phát âm một từ nào đó sai lệch thì khi nghe người bản xứ phát âm từ đó bạn sẽ khó lòng nhận ra được.

2. NGHE ĐI NGHE LẠI DÙ BẠN KHÔNG HIỂU MỘT CHÚT NÀO CẢ:
- Tâm lý của đa số người học ngoại ngữ là họ sợ phải nghe vì họ nghe không hiểu, mà càng không hiểu thì càng sợ nghe. Bạn phải vượt qua nỗi sợ đó. Hãy cho thính giác của mình tiếp xúc với "hệ thống ngữ âm xa lạ đó" càng nhiều càng tốt. Càng nghe nhiều bạn càng có cơ hội bắt chước nói lại chính xác hơn. Ngay cả khi bạn không thật sự tập trung nghe, nhưng đầu óc của bạn vẫn ít nhiều phân tích thông tin một cách vô thức. Vì vậy, hãy mở băng cát-xét, nghe radio, hoặc các kênh truyền hình tiếng Anh trong khi bạn làm việc khác cũng được, hoặc cố tập trung nghe càng tốt. Cố gắng tạo thói quen như vậy thay vì "bữa đực, bữa cái".

3. ĐỌC LỚN RA TIẾNG BÀI BÁO, ĐOẠN VĂN HAY BẤT CỨ TÀI LIỆU TIẾNG ANH NÀO
- Muốn nghe tốt phải nói chuẩn, muốn nói chuẩn phải bắt đầu từ việc đọc từng chữ, từng âm càng chuẩn càng tốt. Cách tốt nhất để phát âm chuẩn là đọc lớn ra tiếng. Ban đầu cố gắng đọc chuẩn từng âm, từng chữ, sau đó đọc liên kết nhiều âm, nhiều chữ để tiến tới đọc chuẩn, đọc nhanh và đọc trôi chảy, diễn cảm đoạn văn dài. Thực hành thói quen đọc lớn ra tiếng cho phép bạn bắt não điều khiển thanh quản và lưỡi phát âm theo sự "hình dung âm thanh" tổng hợp được từ thính giác sau khi nghe cách phát âm của người bản xứ hoặc của giáo viên. Khi đó, thính giác bạn lại "nghe" bạn phát âm và não "so sánh" sự khác biệt của cách phát âm của bạn và cách phát âm chuẩn của người bản xứ hoặc giáo viên. Quá trình đó cứ tiếp diễn lâu ngày sẽ thu hẹp dần khác biệt giữa phát âm của bạn và phát âm chuẩn. Kết quả là bạn đã tiến bộ trong kỹ năng phát âm rồi đó.

4. CỐ GẮNG THỰC HÀNH NGHE NÓI TRỰC TIẾP VỚI NGƯỜI BẢN XỨ:
- Có được nền tảng phát âm chuẩn rồi là sự khởi đầu quý giá. Tuy nhiên để thực sự lưu loát và thoải mái trong giao tiếp hoặc trong yêu cầu công việc (thông dịch, hướng dẫn du lịch, đàm phán với đối tác...), bạn cần phải thực hành giao tiếp với người bản xứ càng nhiều càng tốt. Khi có cơ hội đối thoại với người nước ngoài, cũng đừng nên nói với họ rằng bạn muốn gặp lại họ để thực hành tiếng Anh của bạn (tôi đã từng nghe rất nhiều sinh viên nói vậy với những người bạn nước ngoài đi chung với tôi). Hãy tạo mối quan hệ dựa trên cơ sở cả hai bên đều có lợi hoặc trên cơ sở tình bạn, hoặc với tư cách người bản địa có thể giúp họ tìm hiểu tốt hơn về Việt Nam, con người, văn hóa Việt Nam... Từ đó, người khách nước ngoài đó sẽ có hứng thú hơn để trò chuyện với bạn lâu dài và còn gặp lại bạn trong tương lai.

5 KHÔNG NGỪNG HỌC HỎI NGHIÊN CỨU
- Khi biết mình đã thuộc hàng "cao thủ", bạn cũng đừng tự cho là đủ vì lý do nào đó. Sự học là mênh mông và giá trị nó đem lại là vô tận. Hãy tiếp tục đọc sách tiếng Anh, vào các website tiếng Anh, dịch tài liệu cho bản thân, bạn bè hay gửi cho báo chí, biết đâu bài của bạn được đăng. Quan trọng hơn hết là việc mài mò nghiên cứu vừa giúp bạn nâng cao kỹ năng ngoại ngữ vừa đem lại nhiều thông tin quý báu cho bạn. Cuối cùng, bất cứ khi nào có dịp, hãy dạy lại cho người khác học tiếng Anh, bởi vì càng dạy người khác, bạn càng mới biết mình hiểu vấn đề kỹ lưỡng hay chưa và kỹ lưỡng đến đâu, nhưng trên hết đó còn là một cách cống hiến một chút gì đó cho xã hội.

Chúc các bạn ngày càng tiến bộ trong học tập.
lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol! lol!

Để nâng cao kỹ năng nghe và nói.
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» thơ nóng hổi vừa thổi vừa nghe
» money & Luv hay lắm vào nghe đi rồi biết
» danh war la` ca? 1 nghe^. thua^t.
» Tuye^t' chu8a tan -quang vinh ( nghe chua^n? cu*c.)